wiji wa mawasiliano Dr Joakim na Varovas amefariki dunia siku ya Jumatano, tarehe tano Julai 2017 akiwa na umri wa miaka 80 mwamini mlei wa kwanza kuwa ni msemaji mkuu wa vatikani wakati wa uongozi wa mtakatifu yohane paulo wa pili yaani kwanzia mwaka elfu moja mia tisa thamanina nne hadi mwaka elfu mbili na sita kwa muda wa miaka michache amekuwa pia ni msemaji mkuu wa papa mstaafu benedikto wa 16 ijumaa tarehe 7 julai elfu mbili na kumi na saba monsinyo mariano ofazio anaongoza ibada misa takatifu kwenye kanisa kuu la mtakatifu eugenio kwa ajili ya kumwombea marehemu dr joaquin navarovas Alizaliwa tarehe 16 Novemba 1936 huko nchini Hispania, akabahatika kupata masomo yake huko Kathagina, Granada na Barcelona katika masuala ya afya ya akele na kubahatika kufaulu vyema katika fani yake. Akiwa mwanafunzi, Dr Joakim Navaravas alijiunga na shirika la Opus Dei yani kazi ya Mungu. Kutoka katika huduma ya afya ya akili akajiendeleza zaidi katika masuala ya uandishi wa habari na kufuzu masomo yake kunako mwaka 1968 akatambulikana sana kutokana na juhudi, nidhamu, uadilifu na uwajibikaji wake katika kutengeneza habari. Akaipika na kupikika, akaipakuwa na ikapakulika barabara. Kunako mwaka 1970 akahamia Roma na kushirikiana kwa karibu sana na mtakatifu Jose Maria a Escriva katika sekta ya mawasiliano ndani ya shirika la Opus Dei. Kwa miaka mingi alikuwa ni mwandishi wa habari wa jarida la Diagonan Westro Tempo na mwakilishi wa gazeti la ABC nje ya Hispania, kazi ambazo amezifanya kati ya mwaka 1964 hadi mwaka 1984, alipoteuliwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa pili kwa msemaji mkuu wa Vatikani na mlei wa kwanza kuchukua dhamana hii nyeti katika maisha na utume wa Kanisa. Ni gwiji aliyebahatika kufanya kazi katika mazingira magumu na tete, katika kipindi kigumu cha historia ya dunia, kati ya kinzani na mipasuko ya kisiasa. Akabahatika kuwakutanisha Yohane Paulo wa pili na rais Michael Gobachovu wa Urusi pamoja na raisi Fideli Kastro wa Cuba. Dkt Joakim Navarovasu, katika maisha na utume wake amebahatika kufanya kazi karibu sana na watakatifu Yohane Paulo wa Pili na mtakatifu Jose Maria Escriva. Alikuwa mlei ambaye maisha yake yalifumbatwa katika sala na tafakari. Baada ya kifo cha mtakatifu Yohane Paulo wa Pili, akatoweka kabisa kwenye luninga hadi mwaka elfu mbili na sita aliporejea tena katika tasnia ya habari. Watu wengi wameona ushuhuda wa mwamini mlei aliyekuwa mwaminifu kwa kanisa, maisha na wito wake kama mwanachama wa Opus Dei hadi dakika ya mwisho. Padi Federico Lombardi, msemaji mkuu mstaafu wa Vatikani, ambaye kwa sasa ni rais wa mfuko wa Joseph Rasinga Benedikto, anasema ni kiongozi aliyeweza kujenga na kudumisha jumuiya ya watu wa tasnia ya habari akajitahidi kutoa habari za alifa wa Mtakatifu Petro katika ukweli, uwazi na ubunifu mkuu. Alikuwa na vipaji vingi katika mawasiliano, akavitumia kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya kanisa la Kristo ndani na nje ya Vatikani. Habari zake zilisheheni uzito, zilikuwa zinavutia na kuhabarisha kwa undani. Ni mwamini mlei aliyetekeleza dhamana na wajibu wake kwa uaminifu, uadilifu na moyo mkuu, akajitoa bila ya kujibakiza kwa ajili ya kanisa la Kristo, akashuhudia kwamba kweli alikuwa mwaminifu. Atakumbukwa kwa uweledi na udumifu wake kama msemaji mkuu wa Vatikani kwa muda mrefu katika historia ya kanisa Katoliki. Mchango wake ni mkubwa sana kiasi kwamba hakuna mwanadamu anayeweza kumpatia haki yake barabara. Dokta Joakim Navaro Vals alikuwa gwiji wa mawasiliano aliyeacha urithi mkubwa katika tasnia ya mawasiliano mjini Vatikani.