Baba Mtakatifu Francisco anasema maji ni sehemu ya haki msingi za kibinadamu, na inaendelea kuwa ni changamoto kubwa kwa jumuiya ya kimataifa. Ikiwa kama suala zima la maji litashughulikiwa kikamilifu kwa siku za usoni, linaweza kuwa ni chanzo kikuu cha kinzani na migogoro ya kimataifa. Maji safi na salama ni muhimu sana katika mchakato mzima wa maboresho ya afya ya binadamu. Ndiyo maana tunakutana na misemu kama maji ni uhai, na pia mahali yanapokosekana maji huwa panakosa amani, kudhihirisha umuhimu wa bidhaa hii kwa maisha ya mwanadamu. Ukame wa maisha ya kiroho, kwa upande mwingine, hutunyima maji ya kiroho na hivyo kupoteza uhai wa kiroho. Dominika hii tunaalikwa kumwelekea Mungu ili kupata maji ya uzima wa roho zetu na kuwa tena hai kiroho na kimwili. Uwepo wa uovu duniani unafahamika na Mungu wetu. Tangu mwovu aipande mbegu ya uovu, Mwenyezi Mungu alitangaza wazi nia yake ya, ya kumkomboa mwanadamu kutoka katika kongwa la utumwa wa Shetani akisema, nami nitaweka wadui kati yako na huyu mwanamke na kati ya uzao wako na uzao wake. Uovu unaondoa uhai wetu kiroho, na hivyo tunakuwa na ukame na tunapelekewa kuwa na kiu daima ya kumtafuta Mungu hivyo mwanadamu anapaswa kumwelekea Mungu ili kumkomboa, kama anavyotualika mzaburi katika wimbo wa mwanzo wa dominika hii akisema: macho yetu mwelekea Bwana daima naye ataitoa miguu yangu katika wavu. Tukiendelea na wazo letu la dominika iliyopita, kwamba maisha ya kiroho ni safari, tunaona muunganiko na dominika hii ya leo kwamba mbali na safari hiyo kutufikisha katika utukufu wa Mungu kama tulivyohitimisha katika Dominika hiyo, lakini pia inatupatia uhai wa kimungu. Tunakuwa hai katika Mungu na hivyo utukufu wake unamiminika kutoka ndani mwetu. Tendo la toba linatuletea uhai huo. Kwa tendo hili la toba tunapata fursa ya kuchota maji katika visima vya wokovu. Majira ya Kwaresma ni fursa kwetu ya kuuishwa tena no kupokea Mungu, na kupokea uzima wa kimungu unaopotezwa na dhambi. Kitabu cha Kutoka kinatuelezea jinsi taifa la Israeli lilipokuwa safarini kutoka utumwani Misri. Simulizi hili linawaonyesha wakiwa na mioyo migumu na kukatishwa tamaa na safari hii. Mara nyingi wana Waisraeli walipokuwa wanapatwa na makwazo wawapo njiani katika safari yao ya kurejea katika nchi ya ahadi, walirejea kukumbuka mapochopocho ya utumwani Misri, bila kujali kwamba walibaki kuwa na fikra za kitumwa na ardhi yao kugaragazwa chini ali ndiyo anayokuwa nayo mdhambi, yeye ambaye amelowea katika utamu wa maisha ya kidunia anapoanza kufunga na kujisadaka kwa ajili ya kurejea katika uhuru wa kweli, ukatishwa tamaa na ugumu wa safari, hivyo kosa hamu na ladha ya maisha na kujiona kana kwamba ameacha jangwani kuangamia. Ugumu wa mioyo damu kama kwa mwanadamu kama ilivyokuwa zamani hizo za Musa, hujitokeza hata katika nyakati zetu hizi. Jambo la kututia moyo ni uwepo wa Musa ambaye tunapomnung'unikia kwa kudhani yeye ndiye aliyetukengeusha, basi hutenda kama mkaakati na kuturudishia tena matumaini. Musa akamlilia Bwana akisema, niwatendee nini watu hawa? Bado kidogo nao watanipiga mawe. Kilio hiki kinamfikia Mungu na anatenda. Nafasi ya Musa inawakilishwa na uwepo wa Kanisa ambalo linatupatia majira haya kwa ajili ya kuonja upendo wa Mungu na kupata tena uwai wa Kimungu. Hivyo ni majira ambayo yanatuita kuinua macho yetu ya ndani, yani macho yetu ya kiroho na kuiona fadhila ya Mungu, kuinua macho yetu na kuchota maji kutoka kisima cha uokovu. Tunapouonja upendo wa Mungu kupitia njia mbalimbali mbali, au kwa kupitia fadhila mbalimbali anazotukirimia, huwa tunagundua upotovu wetu na kujiunga naye karibu zaidi. Mwanamke Msamaria anaanza kwa kuonesha ubora na umwamba wa mapokeo yao: imekuwaje wewe Myahudi kutaka maji kwangu nami ni mwanamke Msamaria. Kiutamaduni wa kuungana wala kuchangamana na ukamilifu ulionekana katika kutimiliza neno hilo. Upendo wa ndugu ulijengewa mipaka, lakini upendo huu ulikuwa mubashara, bila hata chenga, ni wa kibinadamu. Mwanamke huyu anawawakilisha wenzake waliokuwa bado hawajauonja upendo wa Kimungu. Jibu la Kristo, kama ungalijua karama ya Mungu, naye ni nani akuambiaye nipe maji ninywe, ungalimwomba yeye, naye angekupa maji yaliyo hai linaanzisha safari ya mageuzi kwa mwanamke huyu Msamaria. Jibu hili linamgutusha na kuanza safari ya kumgukia Mungu kusudi apate uzima. Uhai anaonuia Kristu si uhai huu wa kimwili kama alivyoelewa yule mama, bali ni uzima wa kimungu ambao unamfanya mmoja kuwa hai daima. Yeyote atakayekunywa maji yale nitakayompa mimi hata ona kiu milele, bali maji nitakayompa yatakuwa ndani yake chemchemi ya maji yakibubujika uzima wa milele. Hili ni dokezo la safari ya kiroho ambayo kwayo mwanadamu atatoka katika giza na utumwa wa shetani na kuenda katika mwanga na kuwa mwana mrithi wa Mungu tofauti na Waisraeli katika somo la kwanza la dominika hii ambao walikatishwa tamaa na kuanza kulalama kwa sababu ya kiu ya kimwili Kristo anatualika kuanza kuona kiu ya kiroho kukireka ndani rohoni kwa sababu ya kukosa kuonja upendo kwa Mungu na kushindwa kusambaza upendo huo kwa wengine, kusudi sote tuonje uhai huo wa Kimungu. Tunaalikwa kujitambua jinsi tunavyokosa kuwa na upendo kwa Mungu na kwa wenzetu, kuangalia jinsi tunavyoshindwa kuwa na huruma kwa wenzetu jinsi tunavyoshindwa kuwasamehe wenzetu, au jinsi ambavyo tunajikinaisha katika ubinafsi na kuacha kumwabudu Mungu na badala yake kujiabudu sisi wenyewe. maja ya tupate Kristu ni upendo wa Mungu ambao unaofunika utupu wetu na uwazi wetu wa maisha ya kiroho. Tunadhani tumesimama, kumbe hapana. Tunajiona tumekamilika, kumbe tunakosa kilicho cha muhimu katika maisha yetu. Huyu ndiye Kristo, fundu mkamilifu wa upendo wa Mungu kwetu sisi wanadamu. Safari yetu ya toba katika kipindi hiki cha Kwaresma inapaswa kutufikisha katika kukiri ukuu wa Kristo, mwendelezo wa mazungumzo ya Kristo na mwanamke huyu Msamaria yanayefafanua vilivyo safariyo, ambapo mwishoni anamtambua kuwa yeye ndiye Kristo. Na katika mji ule Wasamaria wengi ulimwamini kwa sababu ya neno la yule mwanamke aliyeshuhudia kwamba aliniambia mambo yote niliyoyatenda. Hitimisho hili la Injili ni mwito kwa kuwa wamisionari kwa maisha yetu mapya yaliyojaa uzima wa kimungu. Kilele cha kipindi hiki cha toba ni sherehe ya Pasaka, tunapoadhimisha mateso, kifo na ufufuo wa Bwana wetu Yesu Kristo. Safari yetu ya kiroho katika kipindi hiki cha toba ni budi kutufikisha katika ushuhuda huo wa kimaisha na kwa sababu ya kuwavuta wengine kwa Mungu. Huu ni wajibu wetu Christu Christu wa Kikristo ambao Kristo wametupatia kwenda kuwafundisha wote na na yaani na neno lake na kuliamini wataokoka watakuwa na uzima wa Kimungu. Kristo anaochukua binadamu wetu kusudi kutufunza umuhimu wa kujitoa na kuwa chanzo cha uhai kwa wengine. Mtume Paulo anatuambia kwamba kwa maana hapo tulipokuwa hatuna nguvu, wakati ulipotimia, Kristo alikufa kwa ajili ya waovu. Yeye analitekeleza lile alilolifanya Musa kwa ajili ya Waisraeli, lakini sasa si katika muktadha ule wa kimwili, bali ni katika muktadha wa kiroho kwa kujitoa kwake sote tunarudishiwa uhai wetu kiroho ambao ulipotezwa na dhambi zetu. Ni witu kwetu sote tunapokuwa katika safari hii kumgeukia Mungu ili tupate uzima, na kukupata uzima huo tutakuwa sababu ya uhai kwa wengine. Kutoka studio za Radio Vatikani, ni mimi Padri Joseph Peter Mosha.