Huruma ya Mungu haina mipaka, huruma yake inaokumbatia wote. Hii ni kwa sababu mwenyezi Mungu ni mkamilifu daima, na ukamilifu wake huu unaenea hadi katika viumbe vyake. Mwenyezi Mungu anatafuta daima muunganiko ulio mkamilifu na viumbe vyake, wale walio wema uendelea kuonja upendo wake, na wale waliozingirwa na uovu upata fursa na nguvu ya kurudi tena katika muungano mkamilifu na Mungu daima. Tumesikia wakati huo uwa mwaka wa jubilei huruma ya Mungu akituambia, maana mimi sikufurahii kufa kwake afaye, asema Bwana Mungu, basi jairini mkaishi. Sisi wanadamu ndiyo tunaweka mipaka katika huruma ya Mungu. Kitendo hiki kinaweza kuwa ni sababu ya wale waliowema kuwafungia milango wengine na kuwaona kuwa hawastahili kuipokea huruma hiyo, au wale walio katika uovu kukata tamaa na kufunikwa kabisa bila kuiona huruma ya Mungu. Neno la Mungu katika Dominika hii ya 31 ya mwakasiw wa kanisa linatuonyesha urefu na upana wa huruma ya Mungu, sababu na kiu ya huruma hiyo na umuhimu wake katika mahusiano yetu na Mwenyezi Mungu. Mwandishi wa kitabu cha Hekima anatuelezea juu ya kiu hii ya Mungu ya wokovu kwa wote: kwa maana wewe wavipenda vitu vyote vilivyopo, wala ukichukii kitu chochote ulichokiumba. Sehemu ya neno la Mungu inaanza kutufunulia kwa kina sababu ya Mungu kuhangaikia wokovu wa mwanadamu. Kwanza kabisa ni udhihirisho wa ukamilifu wake na kuthibitisha upendo wake mkuu, yeye yeah, ambaye alimuumba mwanadamu kwa upendo mkuu hatu weza kugeuka na kukichukia kiumbe chake. Hiki ni sawa na kuichukia kazi ya mikono yake au kuweka kasoro katika uumbaji wake. Yeye kila alipoumba alikiona kiumbe chake kuwa ni chema. Mungu akaona kila kitu alichokifanya na tazama, ni chema sana. Kwa mantiki ya kawaida kabisa, Mungu angaangaikia kiumbe chake hiki kizuri ambacho amekiumba. Uzuri au uwema unatafsiriwa kama ukamilifu. Hii ni ile hali ya kuwa katika uhalisia wake mmoja na kisifia chakula kuwa ni kizuri kwa sababu kimekidhi na kinadhihirisha ubora wa ladha yake iliyotarajiwa. Mwanadamu anadhihirisha uzuri wa uwema wake pale anapobakia kuwa mwanadamu, yaani anapotumia vizuri uhuru na utashi wake. Dhambi ilipoingia duniani uzuri na uwema huu ulififishwa na matokeo yake ni kuingia katika anguko. Mwanadamu akapoteza ule uzuri wake wa asili na kushinda kuudhihirisha uzuri wake. Mwenyezi Mungu anasema, maana wivu wa nyumba yako umenila na laumu zao wanaokulaumu zimenipata. Wivu huu ndio unaonyesha sababu ya Mwenyezi Mungu kuuangaikia uokovu wa mwanadamu kwa kuifunua huruma yake katika historia nzima ya uokovu wetu, na kwa njia ya pekee kupitia mwanawe wa pekee Bwana wetu Yesu Kristo aliye uso wa huruma ya Mungu. Mfalme Suleimani anaonyesha zaidi sababu ya Mwenyezi Mungu kuifunua huruma yake kuu kwa watu wote mfalme mkuu, mpenda roho za watu, maana roho yako isiyoharibika imo katika vyote. Hapa tunakumbushwa uwepo wa Mungu katika viumbe vyake, yaani ulimwengu wote ni mwendelezo wa ukuu na adhama yake. Uwepo wa Mungu umefumbatwa ndani yetu, na pale tunapotenda mema tunaofunua upendo wake na kuwa sababu ya kuwaonjesha wengine upendo huo lakini pale tunapozongwa na dhambi, tunajikuta mara nyingi tunaofifisha upendo huo. Lakini mwandishi huyo akitabu cha Hekima anatuonyesha tendo la upendo wa Mungu la kutupatia fursa ya kuukumbatia tena upendo wake na kuufanya tena hai: wawaonya ukiwakumbusha kwa mambo yale yale walioyakosa ili waokoke katika ubaya wao na kukuamini wewe Bwana. Hizi ni nafasi mbalimbali za neema ambazo zinatujia, fursa ambazo zinatupatia uwezo wa kimungu unaotusukuma kuona tena wema wake tuliofifisha kwa dhambi. Somo la Injili ya dominika hii linahitimishwa kwa maneno haya: leo wokovu umefika nyumbani humu, kwa sababu huyu naye ni mwana wa Ibrahimu, kwa kuwa mwana wa Adamu alikuja kutafuta na kuokoa kile kilichopotea. Hitimisho hilo ni thibitisho kwetu kwamba huruma ya Mungu inawakumbatia wote. Zaidi ya hayo, sehemu hii ya injili inatuwekea mbele yetu changamoto ambazo huwa ni kikwazo kwa kuenea kwa huruma ya Mungu. Zakayo ambaye anatajwa kama mmoja wa wakubwa wa watoza ushuru, amekuwa mbele yetu kama yeye ambaye ana hamu ya kuionja huruma ya Mungu, kwa maana huyu alikuwa akitafuta kumwona Yesu ni mtu wa namna gani. Hii ni hatua muhimu kabisa katika kuielekea huruma ya Mungu, yaani kuwaka tena ndani mwako ili yamo kukutana na Mungu. Bila shaka amu hiyo haikutokea hewani tu. Amu yake hii inaashiria kuwa alikwisha kusikia habari zake juu ya mafundisho yake, miujiza aliyoitenda na uponyaji alioufanya. Moyo wa Zakayo unatamani kumwona Kristu, asiweze kwa sababu ya umati wa watu, maana ni mfupi wa kimo. Akatangulia mbio akapanda juu ya mkuyu apate kumwona, kwa maana atakuja kupitia njia ile. Kila neno hapo kutoka katika kifungu hiki cha Bibilia linahitaji ufafanuzi ili kutufikisha katika kuvishinda vikwazo vinavyoweza kutuzuia au kuwafanya wengine wasionje huruma ya Mungu. Umati mkubwa wa watu unawakilisha jamii inayotuzunguka ambayo inatupatia mambo mengi yasiyotoa nafasi ya kumwona Yesu. Jamii yetu leo ya kisekulari inatupatia nafasi finyu sana ya kuweza kumwona Yesu. Inatosha sana kuangalia yanayoendelea katika vyombo vya habari na yale yanayopigiwa chapuo kutendeka katika jamii kwa kisingizio cha uhuru wa haki ya ubinadamu. Ufupi wa kimo unaendana na hilo la kwanza, kwa sababu dunia hii inatupeleka katika uhaba wa kiimani na hivyo kushindwa kumjua mungu kinagaubaga. Hatua za Zakayo kukimbia mbio na kupanda juu ya mkuyu ni hatua kuelekea wokovu. Hapa ndipo inapoonekana nafasi ya neema ya mungu inayotenda kazi ndani mwetu. Mwanadamu anayeruhusu neema ya mungu impatie nguvu na mwangaza, na kutumia vipaji vyake kusudi daima aweze kumwona yeye katika yote. Zakayo anatumia vipawa vyake na anatambua kwa ufupi wake, anapaswa kupanda juu, ndipo atafanikiwa. Juhudi yake hii inazaa matunda, anafanikiwa kumwona Yesu na furaha yake haiishii hapo tu, bali anapokea ugeni wa huyu anayetamani kumwona: Zakayo, shuka upesi, kwa kuwa leo imenipasa kushinda nyumbani mwako. Hatua ya Kristo kuingia ndani ya nyumba ya Zakayo kunamwingiza hadi ndani ya moyo wake na kufanya mabadiliko ya maisha. Tazama Bwana, nusu ya mali yangu na wapa maskini, na ikiwa nimenyang'anya mtu kitu kwa ila, nitamrudishia mara nne. Ugeni huu unamfunua na kumfanya awe na upendo hata kujaona, ukarimu na kutafuta upatanisho na wenzake Tendo jema la uokovu wa Zakayo linaambatana pia na usuda za kibinadamu ambazo mara nyingi huwafumba wengi wasiwafunulie wengine huruma ya Mungu na uingie katika kishawishi cha kuiweka mipaka huruma ya Mungu. Hata watu walipoona walinung'unika wote wakisema, ameingie kukaa kwa mtu mwenye dhambi. Kitendo hiki ni kinyume kabisa na wajibu wetu wa Kikristu. Paulo anawafafanulia Wakristu wa Tesaloniki wajibu huo ambao ni kuomba na kusali kwa wokovu wa watu wote. Mtume Paulo anasema, wapenzi, tunawaombea ninyi siku zote ili Mungu wetu awahesabu kuwa mmestahili kuitwa kwenu, akatimiza kila haja ya wema na kila kazi ya imani kwa nguvu. Huo ndio wajibu wetu wa Kikristu, yaani kuwa watu wa kuhangaika kwa ajili ya watu wengine. Tuombe neema ya Mungu dominika hii kusudi tuweze kuwa na utayari wa kuipokea huruma ya Mungu inayotujia bure, na pia kuwatangazia wengine huruma hiyo, kwani tutambue kuwa sote tu wana wa Ibrahimu. Kutoka studio za redio Vatikani ni mimi Padri Joseph Peter Mosha.