Idhaa ya Kiswahili Radio Vatikani, na kuletea mwongozo wa sinodi ya maaskofu kuhusu familia. Mama kanisa ameanza hija kuelekea maadhimisho ya sinodi ya 14 ya kawaida ya maaskofu itakayofanyika mjini Vatikani kuanzia tarehe 4 hadi tarehe 25 Oktoba 2015 kwa kuongozwa na kwa na kauli mbiu wito na utume wa familia katika kanisa na ulimwengu mamboleo. Hili ni tukio muhimu sana linaloonyesha umoja na mshikamano wa mama kanisa na ni mwendelezo wa maadhimisho ya sinodi maalum ya maaskofu iliyofanyika mwezi Oktoba 2014. Kwa sasa hii ni kipindi cha kusali, kutafakari na kushirikishana mang'amuzi mbalimbali mbali. Kama sehemu ya maandalizi ya maadhimisho ya sinodi ya maaskofu tayari, sekretarieti kuu ya sinodi imekwisha kutuma mwongozo kwa mabaraza ya maaskofu Katoliki, sekretariat ya Vatican, taasisi na wadau mbalimbali wanaojibidisha katika kutangaza injili ya familia duniani. Mwongozo huu ni matunda ya hati ya ya ya hati mababa wa sinodi maalum ya maaskofu Tafakari, maoni na ushauri kutoka kwa familia ya Mungu yanapaswa ifikia sekretariat kuu ya, ya sinod tarehe 15 Aprili 2015 ili kuandaa hati kutende ya kutendea kazi instrumentum laboris. Mwongozo umeandikwa kwa mfumo wa maswali kwa kuuliza swali na msingi: Je, hati hii inaelezea ukweli wa maisha ya familia katika jamii ya wakati huu au kuna mambo ambayo hayakupewa kipaumbele na hivyo kusahaulika? Mambo ambayo yanapaswa kuingizwa katika tafakari ya mababa wa sinod. Maswali yaliyoulizwa anapania kutoa fursa kwa mabaraza ya maaskofu kujadili kwa kina na mapana ukweli kuhusu maisha ya familia, kuhusu hali ya kijamii na kitamaduni. Waamini wanahamasishwa kuchunguza kwa umakini mkubwa ikiwa kama kanisa mahalia linashirikishwa kikamilifu katika mbinu mkakati wa kuendeleza tunu msingi za maisha ya kifamilia ili kukabiliana na changamoto mbalimbali mbali, zinazoendelea kujitokeza dhidi ya tamaduni za watu mahalia. Waamini wanaulizwa ikiwa kama kanisa linaonesha ukweli katika kukabiliana na changamoto za nyakati hizi. Mbinu gani ziweze kutumika ili kuzuia mong'onyoko wa tunu msingi za maisha ya familia? Je, kanisa linaweza kuzisaidia namna gani familia kuweza kutekeleza dhamana na wajibu wake katika jamii ambayo imemezwa mno na malimwengu kiasi hata cha kudhalau mtindo asilia wa maisha ya ndoa unaofumbatwa katika upendo thabiti kwa bwana na bibi katika sakramenti ya ndoa kwa lengo la kuendeleza kizazi. Makanisa mahalia yanahimizwa kuangalia ni kwa jinsi gani wakleri wanavyoweza kufundwa ili kuweza kuzisaidia familia za Kikristo kushuhudia ukuu wa upendo katika maisha ya ndoa kwa vijana wa kizazi kipya. Waamini wanaombwa kuangalia kwa kina na mapana changamoto za kichungaji, hasa zaidi miongoni mwa watu wanaoishi nje ya mfumo wa maisha ya Kikristo au kati ya watu ambao hawajabatizwa. Injili ya familia hainabudi kutazamwa mintarafu miwani ya maadhimisho ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani, kama ambavyo mababa wa sinodi katika ujumbe wao walivyokazia, kama sehemu ya mchakato unaopania kuonyesha utimilifu wa wito na utume wa familia. Hapa swali msingi ni kuhusu dhamana na nafasi kwa wachungaji kutumia maandiko matakatifu katika kuibua mbinu mkakati wa shughuli za kichungaji kwa kuonyesha ujasiri na uaminifu. Waamini wanaulizwa ni kwa jinsi gani wanavyoweza kushuhudia tunu msingi za maisha ya ndoa na familia. Ni dhambi gani inapaswa kuepukwa? Ni changamoto zipi ambazo wachungaji wanakabiliana nazo katika kukuza uelewa na ukomavu, ili hatimaye wanandoa watarajiwa waweze kufunga sakramenti ya ndoa kwa kutambua na kuthamini umuhimu, uzuri na udumifu wa kifungo cha sakramenti ya ndoa, ili kuvuka kikwazo cha mapungufu yanayojitokeza katika kukuza mahusiano kati ya wanandoa na mahusiano na Mwenyezi Mungu. Mababa wa Sinodi wanawauliza waamini Je, wanaweza kufahamu namna gani dhamana na utume wa familia katika mpango wa kazi ya ukombozi? Je, wachungaji wanaweza kuwasaidia kwa kiasi gani wanandoa kutambua kwamba sakramenti ya ndoa si kizingiti, bali ni uzoefu wa utimilifu wa maisha ya ndoa. Katika kukuza na kudumisha dhamana na utume wa kimisionari katika familia, sanjali na kuendeleza dhamana na uinjilishaji, mwongozo wa Sinodi unawauliza waamini, ni kwa namna gani wanaweza kusaidiwa kufahamu mafundisho ya kanisa kuhusu familia ili kuondokana na uwili ambao unaweza kujitokeza kati ya kile ambacho waamini wanakiri pamoja na uhalisia wa maisha yao. Hapa waamini wanapaswa kufahamu kwa kina umuhimu wa kifungo cha sakramenti ya ndoa, kwamba ni udumifu na mshikamano wa dhati kati ya wanandoa unaopania kuwapatia furaha na utimilifu wa mtu binafsi katika maisha ya ndoa. Mababa wa sinodi wanakiri kwamba ndoa na familia si suala tu la ukweli na uzuri wake. Familia nyingi zinaandamwa na madonda makubwa pamoja na madhaifu, mambo ambayo yanalihamasisha kanisa kuwasaidia na kuwasindikiza kwa njia ya huruma, uvumilivu, bila kubeza tunu msingi za kiinjili. Je, waamini wanaweza kufahamu ni kwa jinsi gani hakuna mtu ambaye anatengwa na huruma pamoja na upendo wa Mungu? Je, ukweli huu unaweza kumwilishwa namna gani katika shughuli na mikakati ya kiinjili? Je, waamini wanaweza kushirikishwa kwa namna gani zaidi ili kufahamu tunu msingi za kiutu na kimaadili zinazojitokeza katika mifumo mbalimbali mbali ya ndoa, ili kuweza kufikia utimilifu wa maisha ya sakramenti ya ndoa ya Kikristo. Mababa wa Sinodi wanawataka waamini kuzama zaidi na kuendeleza mambo msingi yaliyoibuliwa na kujadiliwa wakati wa maadhimisho ya Sinodi maalum ya Maaskofu, kama chachu ya mwaliko mpya wa kutangaza kwa ujasiri zaidi Injili ya familia. Waamini wanaulizwa, je, familia zinahusishwa kikamilifu katika kuwafunda Mapadre, au hata katika kukuza mchakato wa ushirikiano kwa ajili ya huduma kati ya kanisa na serikali, taasisi za kisiasa na kijamii katika ngazi za kitaifa na kimataifa. Waamini wanaulizwa, je, ni kitu gani kifanyike ili kukuza na kudumisha ushirikiano wa pande hizi mbili pamoja na kusimama kidete kupinga mambo yote yanayosigana na tunu msingi za maisha ya ndoa na familia katika masuala ya kitamaduni, kiuchumi na kisiasa? Maandalizi ya wanandoa watarajiwa pamoja na kuwasindikiza wanandoa wapya katika maisha yao ya ndoa ni mambo ambayo yanahitaji kufanyiwa upembuzi ya kinifu ili kuliwezesha kanisa kufanya tafakari ya kina kama sehemu ya maboresho ya kuwahusisha wanajumuia katika maandalizi ya maisha ya ndoa na familia. Mwongozo unatoa angalisho pia kwa ajili ya waamini wanaoishi katika ndoa za serikali au wale ambao wanaishi katika kile kinachoitwa uchumba sugu. Haya ni mambo ambayo kimsingi yanapata chimbuko la katika masuala ya kitamaduni, sababu za kiuchumi, mapokeo au vijana wa kizazi kipya kushindwa kufanya maamuzi magumu kuhusu kifungo cha ndoa hadi kifo kitakapowatenganisha. Mababa wa sinodi wanauliza, je, waamini wanaweza kusaidiwa namna gani ili kutambua na kukumbatia ukweli huu katika maisha yao? Mababa wa sinodi wanasema kuna haja ya kuwa na sanaa ya kuwasindikiza waamini katika maisha ya Kikristo ili hatimaye waweze kufikia utimilifu pamoja na kuzihusisha familia za Kikristo kubeba msalaba wa kuwasaidia wana familia ambao wanakumbana na madonda makubwa katika maisha na utume wao. Mababa wa sinodi wanaangalia ni kwa jinsi gani ambavyo pale ambapo familia zimeonesha mpasuko mkubwa wa kiimani, ndoa inaweza kuvunjwa. Je, kanisa linaweza kuwahudumia na kuwasaidia namna gani wana ndoa walioachana na kuamua kuowa au kuolewa tena? Je, hawa wanaweza kusaidiwa kwa namna gani ili kuondokana na vizuizi hivi ambavyo wakati mwingine si muhimu sana. Mwongozo wa sinodi unawauliza maaskofu, je, kanisa linaweza kuwasaidia kwa namna gani watu wenye mwelekeo wa ushoga na usagaji wanaohitaji huduma za kichungaji mintarafu mwanga wa Injili, watu wenye mahusiano na familia ambao kimsingi wanahitaji kuangaliwa kwa jicho la kichungaji. Mwishoni, mwongozo wa sinodi unajikita katika dhamana ya kuendeleza maisha kama tunu msingi ya wito na utume wa familia. Hapa mababa wa sinodi wanawauliza ni kwa jinsi gani wanafamilia wanaweza kuendeleza majadiliano katika ukweli na uwazi kuhusiana na masuala ya sayansi ya maadili, maumbile, namna ya kuwaasili watoto pamoja na madhara yanayojitokeza kutokana na mabadiliko ya tabia nchi. Mababa wa sinodi wanawauliza maaskofu, je, wanaweza kuwasaidia wazazi kwa kiasi gani ili kuwarithisha watoto wao imani mintarafu utambulisho wa Kikristo? Je, wanaweza kutekeleza kwa kiasi gani wajibu huu msingi, ili dhamana ya malezi iweze kupata mwangwi hata katika maisha ya kisiasa na kijamii. Wazazi wengi wameusahau wajibu wao kwa familia zao. Kwa niaba ya padre Kapito Muhando, mimi ni padre Richard Mjigwa.