Wakimbizi na wahamiaji wengi wanaendelea kuteseka kiasi kwamba utu na heshima yao kama binadamu vimewekwa rehani. Hawa ni wahanga wa utandawazi usiojali wala kuguswa na mahangaiko pamoja na mateso ya watu wengine. Kuna haja kwa jumuiya ya kimataifa kuonyesha mshikamano wa upendo kwa wakimbizi na wahamiaji wanaotafuta usalama na ubora wa maisha ughaibuni kwa kukimbia vita, nyanyaso, madhulumu, kinzani za kijamii, kisiasa, kidini na kikabila. Ni watu ambao wameelemewa na kongwa la umaskini pamoja na majanga asilia kiasi kwamba hawana tena matumaini kwa kesho iliyobora zaidi. Tarehe 8 Julai 2013, Baba Mtakatifu Francisco alitembelea kisiwa cha Lampedusa kilichoko kusini mwa Italia ili kuonyesha mshikamano wa upendo na wahamiaji pamoja na wakimbizi wanaohatarisha maisha yao wakiwa njiani kutafuta nafuu na ubora wa maisha. Kardinali Antonio Maria Verio, rais wa Baraza la Kipapa la Wahamiaji na Watu Wasiokuwa na Makazi Maalum, jumapili iliyopita, ameadhimisha ibada ya misa takatifu kwa ajili ya kumbukumbu -kumbu ya mwaka mmoja tangu baba mtakatifu francisco alipotembelea kisiwa cha lampedusa tangu wakati huu bado kuna maelfu ya watu wanaoendelea kupoteza maisha yao kwa kufa maji na utupu jangwani kumbukumbu hii anasema kardinali velio ni kutaka kuamsha tena dhamiri ya jumuiya ya kimataifa ili iweze kuguswa na mateso pamoja na mahangaiko ya wahamiaji na wakimbizi wanaokufa maji baharini watu wajiulize ni jambo gani ambalo limewagusa tangu walipoona majeneza ya wahamiaji na wakimbizi yamejipanga kisiwani pale ili pa Kujenga na kuimarisha utamaduni wa upendo na mshikamano, kuna haja ya kuwa na mtazamo mpya kuhusu wahamiaji na wakimbizi kwa kujenga na kuimarisha utamaduni wa watu kukutana, ili kuonjeshana ukarimu kwa kumwangalia mkimbizi na mhamiaji kama binadamu anayepaswa kuheshimiwa na kuthaminiwa, licha ya matatizo na changamoto anazokumbana nazo. Hawa ni watu wanaohatarisha maisha yao kiasi cha ja kutembea na kifu machoni pao. Hawa ni watu wanaotoka katika nchi zile ambazo kuna vita, dhuluma na nyanyaso za utu naishi Ma binadamu katika kipindi cha miezi kadhaa iliyopita, watu zaidi ya sabini na tano elfu wametuwa nanga ya matumaini kusini mwa Italia. Kufunga mipaka kwa watu kama hawa si suluhu ya kudumu, kwani ni kundi ambalo linaweza kuangukia katika mikono ya wafanya biashara ya binadamu. Upendo na mshikamano ni jambo la kupewa kipaumbele cha kwanza. Askofu mkuu Francesco Montenegro wa jimbo kuu la Agrigento kusini mwa Italia Jumamosi iliyopita ameadhimisha ibada ya misa takatifu kwa ajili ya kumbukumbu ya mwaka mmoja tangu baba mtakatifu Francisco alipotembelea kisiwa cha Lampedusa kushuhudia mwenyewe kwa macho yake mateso na mahangaiko ya wahamiaji waliokuwa wanakufa maji na kiu jangwani wakati wakiwa njiani kuelekea barani Ulaya. Baba mtakatifu Francisco, katika ujumbe wake kwa ajili ya kumbukumbu hii, anamshukuru mwenyezi Mungu kwa kumwezesha kutembelea Lampedusa ili kuonyesha mshikamano wake na wahamiaji pamoja na kusali kwa ajili ya kuwaombea maelfu ya watu wanaokufa maji baharini wakiwa njiani kutafuta unafua maisha pamoja na kuamsha dhamiri za watu ili waweze kuguswa na mateso ya watu hawa. Baba Mtakatifu anawashukuru na kuwapongeza wananchi wa Lampedusa kwa upendo na mshikamano wanaouonesha kwa wahamiaji. Shukrani hizi ziwaendee pia wananchi wote wa Italia ambao kweli wameonyesha moyo wa upendo na mshikamano kwa wahamiaji kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Ni vigumu kupokea misiba ya wahamiaji wanaokimbia majanga ya maisha, umaskini, vita na kinzani ambazo wakati mwingine zina uhusiano wa moja kwa moja na siasa za kimataifa. Baba Mtakatifu anasema wakati huu anapenda kuungana nao kiroho ili kuwalilia wahamiaji wanaoendelea kufa maji baharini pamoja na wote wanaotupa mashada ya maua ya sala kwa ajili ya kuwakumbuka wahamiaji hawa wanaopaswa kushughulikiwa kikamilifu, badala ya kuwageuzia kisogo, bali kwa kuwaonjesha upendo na ukarimu, kwa kusimama kidete kulinda na kutetea utu, heshima na haki zao msingi, kwa kutoa kipaumbele kwa binadamu na wala si vinginevyo. Baba Mtakatifu anaendelea kuhimiza jumuiya za Kikristo pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuendelea kuwaonjesha upendo na mshika mano wale wote wanaohitaji bado msaada wao bila kudai kuogopa bali kwa kuguswa na mateso pamoja na mahangaiko yao. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu kwamba taasisi za kimataifa zitajitahidi kuonyesha ujasiri na ukarimu kwa wakimbizi na wahamiaji, ili kupata ufumbuzi wa kudumu katika matukio haya.