Baba Mtakatifu Francisco katika utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro amegusia mambo msingi katika maisha na utume wa kanisa kwa kukazia zaidi na zaidi, kanuni, maadili na utu wema, utu na heshima ya binadamu, tunu msingi za maisha ya ndoa na familia. Yote haya ni kadiri ya mafundisho ya kanisa Katoliki na kweli za kiinjili na wala hakuna mabadiliko. Baba Mtakatifu Francisco anapozungumzia masuala haya kwa unyenyekevu mkubwa, kutokana na uzoefu wake katika shughuli za kichungaji, kuna baadhi ya watu wanapata hisia kwamba pengine anataka kubadilisha mafundisho na msimamo wa kanisa Katoliki katika masuala haya, lakini ukweli wa mambo ni kwamba anachofanya ni kuendelea kukazia masuala haya kwa mwelekeo mpya zaidi. Hivi ndivyo anavyofafanua Kardinali Leo Burke, mwenyekiti wa mahakama kuu ya Vatican. Anasema baba mtakatifu si mtu anayetaka kurudiarudia mambo kuhusu utoaji na vizuia mimba ndoa za watu wa jinsia moja. Jambo analolipatia kipaumbele cha pekee ni upendo kwa watu wote walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu bila ubaguzi, na kwa njia hii mafundisho ya kanisa yanayoweza kupokelewa vyema zaidi, na kwamba ameendelea kuzungumzia masuala haya katika nyanja mbalimbali. Jambo la msingi ni kufungua macho, masikio na mioyo ili kuupokea ujumbe wa Baba Mtakatifu. Francisco ni kiongozi aliyejielekeza zaidi katika mikakati ya upendo na kichungaji, hivi ndivyo anavyopaswa kueleweka, kwani anataka kusimama kidete kulinda na kutetea utu na heshima ya binadamu tangu pale anapotungwa mimba tumboni mwa mama yake hadi mauti ya kawaida inapomfikia, kajiri ya mapenzi ya Mungu. Anapenda kuwaona watu wanaguswa na shida pamoja na mahangaiko ya jirani zao, ili kudumisha mshikamano wa upendo kati ya watu pamoja na kukoleza misingi ya haki, amani na utulivu. Waamini na watu wote wenye mapenzi mema wajitahidi kuwa ni vyombo vya ujenzi wa misingi ya haki, amani na upatanisho. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba kwa njia ya huruma, upendo na mshikamano watu wanaweza kumwona Kristo na kanisa lake na hatimaye kukubali kupokea mwaliko wa kumfuasa. Changamoto kubwa katika mchakato wa uinjilishaji mpya ni ushuhuda wa utakatifu wa maisha, mwaliko kwa kila mwamini. Baba Mtakatifu anawataka waamini kuondoa vikwazo vinavyowanyima fursa ya kukutana na Yesu ili waweze kuonja upendo na huruma yake na hivyo kuwa tayari kuanza hija ya toba na uongofu wa ndani kwa kujipatanisha na Mungu pamoja na kanisa lake. Waamini wajitahidi kusimika maisha yao katika heri za mlimani ambazo ni muhitasari wa mafundisho makuu ya Yesu kwa wanafunzi wake. Wajenge utamaduni wa kukutana na kuzungumza na kuzungumza na Mungu kwa njia ya sala, tafakari ya neno la Mungu na maisha ya kisakramenti, mambo yanayomwilishwa katika ushuhuda wa maisha na imani tendaji. Huu ndio mwaliko wa uinjulishaji mpya, yaani changamoto ya kumtangaza Yesu Kristo aliyeteswa akafa na kufufuka kutoka katika wafu, si tu kwa maneno, bali kwa njia ya ushuhuda wa maisha adili na matakatifu. Uinjulishaji mpya unajikita katika Injili na mapokeo ya kanisa. Watu waonyeshe ujasiri wa kumfungulia Kristo malango ya maisha yao ili aweze ya kuwaonjesha huruma na upendo wake usiokuwa na kifani. Watu watubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu, tayari kuanza mchakato wa utakatifu wa maisha. Waamini wasilegeze kamba katika maadili, hasa kwa mambo ambayo leo hii yanaonekana kuwa ni ya kawaida katika maisha ya watu wengi. Amri za Mungu ni mambo ya kuzingatiwa. Kumbe Baba Mtakatifu Francisco anatoa mwaliko kwa waamini kujikita katika mchakato wa uinjilishaji mpya unaojielekeza katika majadiliano ya kidini na kiekumene ili kujen na kudumisha misingi ya haki, amani na upendo, tayari kukumbatia kwa imani na mapendo yanayobujika kutoka katika fumbo la msalaba, ili kujenga kanisa la Kristo na kuendelea kumshuhudia Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kutoka katika wafu. Yesu awe ni nguzo thabiti katika mchakato wa uinjilishaji mpya. Hivi ndivyo kardinali Raymond Leo Burke anavyofafanua kuhusu uelewa Papa Francisco katika mchakato mzima wa uinjilishaji mpya. Kutoka studio za Radio Vatican ni sisi Gisela Upendo Msuya.