Twendeni mpaka Betlehemu. Jina hili Betlehemu linatokana na maneno mawili ya Kiebrania: bet ni nyumba, na lehemu ama leksem ni mkate. Kwa hiyo Betlehemu au bet leksem, maana yake nyumba ya mkate. Kwa lugha ya Kigiriki cha zamani walitamka Betlehemu. Ziko sehemu nyingi zenye nyumba ya mkate, mathalani Betlehemu Efrata, Betlehemu Yuda. Lakini Betlehemu iliyokuwa kusini karibu na Yerusalemu ndiyo iliyokuwa inaitwa Betlehemu katika mji wa Daudi. Hapo ndipo alipozaliwa Yesu. Ni mji ambao toka zamani wameishi Wakristo wengi, lakini sasa wanaishi pia watu wa dini mchanganyiko. Sehemu hii wanafurika wahaji na watalii wengi sana, hususani wakati wa Krismas. Kisa cha kujulikana Betlehemu kilianza na safari ya Yosefu na Maria aliyekuwa na baraka tumboni. Walienda huko kwa ajili ya sensa. Katika pilikapilika za kutafuta mahali pa kulala, mama akajifungua mtoto wake hapo Betlehemu, mji wa Daudi. Luka sura ya pili aya nne. Baada ya kuzaliwa mtoto huyu, akaviringishwa nguo za mtoto mchanga na kulazwa kwenye holi la kulishia wanyama. Hii ndiyo alama ambayo malaika waliwapa maelezo wachungaji na kuwaagiza waende huko kumwona mtoto. Malaika wakawaambia wachungaji, Leo katika mji wa Daudi amezaliwa kwa ajili yenu Mwokozi, ndiyo Kristu Bwana. Na hii ndiyo ishara kwenu, mtamkuta mtoto mchanga amevikwa nguo za kitoto amelala katika holi ya kulia ng'ombe. Kumbe yawezekana malaika walikuwa wa kwanza kufika hapo Betlehemu na kushuhudia mambo yalivyo kabla ya kwenda kuwahabarisha wachungaji. Tunaambiwa pia kwamba mara tu baada ya malaika kuondoka, wachungaji nao wakaambizana wenyewe, jamani, tusilazie damu taarifa hii ya malaika, twendeni mpaka Betlehemu tukashuhudia tukio hilo alilotujulisha Bwana. Baada ya kumwona mtoto wakaanza nao kutawanya habari, walipomwona mtoto wakatoa habari walioambiwa juu ya huyo mtoto. Harafu wote waliosikia wakastaajabu kwa hayo walioambiwa na wachungaji, Luka sura ya pili, aya ishirini na saba. Malaika walipoona utukufu umetua Betlehemu hawakuwacha utulie tu pale pangoni, bali wakaondoka kwenda kuutangaza kwa wachungaji. Kwa hiyo utukufu haukuhusu pango, ila unawahusu wachungaji wanaowakilisha wanyonge wote. Wachungaji ndio wanaodhihirisha utukufu wa Mungu. Mungu anajidhihirisha na kutukuzwa pale tu ambapo wanyonge fukara wanapofurahi. Huo ni utukufu wa Mungu. Wachungaji wanafurahi kwa sababu kutokana na hali halisi ya unyonge wao walijisikia kama watu waliolaaniwa, kwa hiyo hawakutegemea kabisa kupata mawasiliano na Mungu. Kumbe amezaliwa mchungaji mwenzao anayejua unyonge wao. Hawakujiamini wenyewe na mara moja wakaanza kushauriana wenyewe na kuchukua maamuzi ya kwenda kushuhudia na baadaye kutoa ushuhuda: twendeni mpaka Betlehemu tukashuhudie tukio hilo alilotujulisha Bwana. Wanaenda haraka kushuhudia utukufu wa Mungu ambao ni kutaka watu wapate furaha haraka. Kwetu sisi tungetegemea kusikia mambo ya ajabu zaidi au hata kusikia miujiza. Hakuna maelezo zaidi, ni kama vile amezaliwa mtoto wa kawaida, maisha ya kawaida yanaendelea. Yesu kuwa Mungu hakutegemee muujiza wa pekee, bali yeye mwenyewe jinsi alivyo yeye. Ni kama sisi, Mungu amekuwa mwenzetu. Anayemtegemea Mungu wa kufanya miujiza, ujue Mungu aina hiyo ni Mungu wa kipagani. Wachungaji wanaenda Betlehemu na wanamwona mtoto aliyeviringishwa nguo. Hiyo ndiyo picha mpya ya Mungu anayejidhihirisha kwa binadamu. Watoto waliviringishwa nguo ili kuwakinga na baridi, lakini pia inayo maana ya kidini: mtoto ni safi hivi awezi kumshikashika tu kwa mikono. Lakini kuna maana pia muhimu ya kiroho, hasa mwinjiri anaposisitiza jinsi mtoto alivyoviringishwa nguo. Hoja kubwa ni kusudi mtoto huyo awezi kushikwashikwa na na kubebwa na watu wote. Imeandikwa pia mara tatu kuwa aliwekwa katika hori la kulishia chakula wanyama ng'ombe. Kwa hiyo msisitivu huo unahusu chakula. Mtoto aliviringishwa nguo kama vile mkate unavyoviringishwa karatasi au majani na kuwekwa kwenye nyumba ya mkate Betlehemu, kwamba Yesu anadhihirishwa hapa kama mkate, yani chakula. Malaika anawaelekeza wachungaji kwenda kwenye nyumba ya mkate Betlehemu, huku watauona mkate umeviringishwa na hii ndiyo ishara kwenu, mtamkuta mtoto mchanga amevikwa nguo za kitoto, amelala katika holi ya kulia ng'ombe. Yesu aliishi na kuhitimisha historia ya maisha yake hapa duniani akijionesha mwenyewe daima kuwa ni mkate utokao mbinguni, maisha yake yote akayatolea ya hadi chembe ya mwisho ya mkate Twendeni mpaka Betlehemu tukashuhudie tukio hilo alilotushujulisha Bwana. Wachungaji wanapofika pangoni, wanamwona Maria, Yosefu na mtoto mchanga amelala horini, hawaoni cha pekee zaidi. Kisha wakatoa taarifa juu ya kile walichoambiwa juu ya huyo mtoto. Walipomwona mtoto, wakatoa habari waliyoambiwa juu ya huyo mtoto. Halafu wote waliosikia wakastaajabu kwa hayo waliyoambiwa na wachungaji. Nadhani watu wote walishangazwa na taarifa hizo, kwani ni Mungu aina gani anayeweza kuwatokea watu wanyonge kama wachungaji? Kama ndivyo basi, hayo ni maajabu. Tunaambiwa jambo jingine lililotokea pale Betlehemu ni kuwa Maria akayaweka maneno haya yote akiyafikiri moyoni mwake. Neno kufikiri sio tafsiri sahihi. Kwa Kigiriki, simbalus inamaanisha kuweka mambo pamoja na kutafakari, hasa kule ambako mmoja unapoona mambo lakini unashindwa kuyaelewa. Maria anatulia, anaangalia, anaunganisha mambo, anaweka pamoja mambo yanayomtukia. Atakuja kufahamu atakapokuwa amesimama chini ya msalaba. Wachungaji wanaondoka wakimshukuru na kumsifu Mungu. Wameyaona maisha mapya, wamemwona Mungu aliyejifanya binadamu na kulingana na watu, wamemwona Mungu anayejiacha kushikwashikwa na watu wenye mikono michafu, watu wanaonuka, yaani wanyonge, maskini, wazee, wenye dhambi, walala hoi. Watu hawa wanyonge wameona na wanafurahi, wanamshukuru na kumsifu Mungu, kisha wanamshuhudia. Kumbe watu hawa wanyonge tu ndio wanaoweza kutambua na kushabikia sera hii kubwa ya Mungu kujifanya mtu. Ni watu kama hawa ndio wanaoweza kuwa na furaha na kusifu na kumshukuru Mungu. Kwa wataalamu wakuu matajiri, sera hii haiingii akilini na mioyoni mwao. Ni muhimu hata kwetu kwamba badala ya kujihoji na kufikiri nini tufanye nini katika maisha baada ya kumwona Yesu, tubaki tu kufurahi, tumeona tendo kuu la upendo aliotufanyia Mungu. Huo ndio mwanzo wa uchumba kati ya Mungu na binadamu, kati ya Yesu na kanisa lake. Sisi tunafunganishwa na Yesu katika upendo, ndiyo mwanzo wa maisha ya upendo na ya furaha. Wanaopendana daima wanashika simu mkononi, wakisubiri meseji au kubipu au kuitwa na mpendo wao ili kuongeana. Sisi tukitaka kugundua utukufu na upendo huu wa Mungu, tuanze Betelehemu na kuendelea mbele hadi kwenye majitoleo kamili ya Yesu kule Kalvari. Kwa hiyo ndugu zangu, tuendeni na papa mpaka Betelehemu, tukirudi toka huko tukapagawaze watu kwa kwayali tutakayaona. Hebu sasa tutoke Betelehemu, tuongozane na papa hadi mto Jorodani.