Katika mwaka huu wa imani kanisa linaitazama familia kwa namna ya pekee, kama kitalu cha pekee kwa ajili ya uinjilishaji wa kina katika jamii zetu. Ni katika familia tunapata viongozi mbalimbali mbali wa kanisa na taifa kwa ujumla. Kama familia zetu hazijakuwa katika msingi bora wa kimaadili, ni wazi kuwa huo ni mwanzo na chanzo cha mmomonyoko wa maadili katika jamii. Wahenga wetu walikuwa na misemo na methali nyingi ambazo ukizitafakari kwa kina zina mafunzo mengi katika jamii yetu ya leo. Methali ambayo imenijia mara akilini mwangu ni ile isemayo mtoto mleavyo ndivyo akuwavyo. Kama familia zetu hazina maadili mema, tutegemee pia kupata viongozi wetu katika nyanja zote wasiokuwa na maadili mazuri. Maadili mema ni fadhila inayokuwa na kutengeneza mizizi katika maisha yetu sisi binadamu, pale tunapoifanyia kazi. Hivyo ni dhahiri kwamba kama familia zetu hazijajengeka katika misingi bora ya upendo na utu mwema hatuwezi kuwa na taifa lenye watu wenye kupendana, kujaliana na kuthaminiana. Katika mwaka huu wa imani, sisi wanafamilia tunaalikwa na mama kanisa kutafakari kwa namna ya pekee mafundisho ya kanisa kuhusu maisha ya familia na changamoto mbalimbali tunazokabiliana nazo. Tumshukuru Mungu kwa zawadi ya chombo hiki cha kanisa ambacho mara kwa mara kimekuwa na lengo la kutuongoza kwenye kweli za maisha kwa lengo la kutaka kutuongoza vyema kuelekea kwa muumba wetu. Tukitumia zawadi hii vyema, kamwe hatuwezi kupotea, kwani Kristu mwenyewe ameahidi kuwa na kanisa lake siku zote hata ukamilifu wa dahari. Matayo sura ishirini na nane mstari wa ishirini. Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatican, katika hati ya kiuchungaji juu ya kanisa katika ulimwengu mamboleo, mababa wa mtaguso walitafakari maisha ya ndoa na familia kwa kina na kutoa sura moja nzima kwa ajili ya kujadili maisha ya ndoa na familia na changamoto tunazokabiliana nazo katika ulimwengu wetu wa leo. Sauti na busara za mababa wa mtaguso huu zinaendelea kuzungumza nasi katika maisha yetu ya kila siku. Baadhi ya changamoto zilizotolewa katika mtaguso huo ni kuhusu tatizo la talaka, mitala, maisha ya mume na mke nje ya ndoa na changamoto nyingine nyingi tunazokabiliana nazo. Mtaguso huo ulikuwa na ufahamu wazi wa umuhimu wa ndoa na maisha ya familia katika maisha ya kanisa na ulimwengu kwa ujumla. Hivyo basi, mtaguso ulikuwa wakati wa pekee wa kuweza kuyamulika matatizo hayo kwa mwanga wa Injili. Jambo hilo lilifanyika kwa kuelezea kwa kina maana ya ndoa na familia kutokana na uwelewa wa kanisa, ambao msingi wake ni ufunuo wa kimungu kutoka katika Maandiko Matakatifu bila kusahau mapokeo hai ya kanisa. Hatuwezi kuzungumzia maisha ya familia bila kugusa maisha ya ndoa, kwa sababu ndoa ndiyo inayotengeneza maisha ya familia. Katika siku hii ya leo, ningependa tutafakari kwa pamoja kuhusu ndoa kama muungano wa kudumu hadi kifo kati ya mume na mke, na kadiri tutakavyokuwa tunaendelea kuitafakari mada yetu tutaweza pia kutafakari jinsi umoja huu ulivyoanza. Mwalimu wangu alinifundisha kuwa ninaposoma kwa ajili ya kujiandaa na mitihani, niandaye ufupisho au muktasari wa kile ninachokisoma kusudi niweze kukumbuka kiurahisi. Tunaweza kutoa maelezo mengi kuhusu maana ya ndoa, lakini katika maelezo yote tunaweza kupata sentensi fupi inayoweza kutupa maana ya ndoa. Tunaweza kuielezea ndoa kwa ufupi kama ushirika wa maisha yote kati ya mume na mke. Tukisoma sheria za kanisa kifungu cha 1055 tunaweza kupata maelezo mazuri sana kuhusu maana ya ndoa. Kifungu hiki kinaelezea ndoa kama agano kati ya mume na mke wenye lengo la kutengeneza ushirika wa kudumu, na ushirika huu unajengwa katika msingi wa upendo kati ya wenzi wawili, bwana na bibi, kushiriki katika kazi ya uumbaji na kuhakikisha kuwa zawadi ya watoto wanaojaliwa wanapata elimu bora itakayowasaidia kukua katika misingi bora ya kimaadili. Katika uelewa wa ndoa katika kanisa, kuna vipengele viwili ambavyo siku zote inabidi kuvikumbuka. Navyo ni hivi: ndoa inayotambulika kikanisa inatengeneza umoja usioweza kutenganishwa na binadamu yeyote. Katika tafakari yetu ya leo, tunavyoendelea kutafakari mwaka huu wa imani, tuziombee familia zote zilizo katika utengano na magomvi ya hapa na pale, kusudi upendo wa Mungu ukapate kuzishukia zikapate kuunganika tena, na zile zilizokuwa na ugomvi zikapate kuwa na maelewano. Kutoka studio za Radio Vaticani ni mimi Shemasi Titu Sinkane OSB.