Hitaji la kuwa na katiba mpya limekuwa ni la muda mrefu, na hili linadai tu mabadiliko ya kina kwa watanzania wote, viongozi wetu na sisi raia. Na hitaji hili limepigiwa debe na makundi mbalimbali mbali ya watu, taasisi mbalimbali zikiwemo hata taasisi za kidini. Na kwa sababu suala la katiba ni, ni sheria mama, e, zipo taasisi ambazo zimejitahidi kupenyeza ndani na hata kupiga kampeni za pekee sana ili mawazo yao yaweze kupenya haraka. Lakini sisi kama Wakristu na kwa namna pekee kama Wakatoliki tumekuwa na mikakati, mikakati yetu haina ubaguzi, ni mizuri. Tumeongea na waamini wetu tukiwaomba sana kwamba katika kutoa maoni, mambo gani yaingizwe katika katiba, tusisahau kuonyesha umuhimu wa kuheshimu uhuru na haki za binadamu. Hiki ni kitu kikubwa, na tumekiongea katika mihadhara mbalimbali, katika mikutano yetu, na tunapopata nafasi pia ya kuwahubiria waumini wetu tunawaambia hivyo, katiba yetu haipaswi kuonyesha viraka viraka, viraka vinavyopinga haki za kibinadamu, zinazopinga uhuru wa binadamu. Pili, tumeongelea juu ya kuheshimu uhuru wa dini. Uhuru wa imani ni swala ambalo pia wengi wanaligusa na kuliingizia mambo ya ajabu tu. Tuna mifano ya kutosha, ambapo sisi wengine tunasema kwamba tusipoangalia katiba yetu inaweza ikajikuta inabeba udini, na hasa pale inapotokea kwamba kikundi kimoja kinalazimisha swala ambalo ni la kidini liingie katika katiba. Tumesikia mara nyingi tukiomba kwamba sharia iingie kwenye katiba mahakama ya kadhi iingie kwenye katiba na hata hao mahakimu wa mahakama hii watamkwe ndani ya katiba. Tukishaanza kuingiza mambo ya dini ndani ya katiba na ni katika nchi ambayo haina dini na nchi ambayo haina serikali ya dini, ya nchi yetu siyo ya kidini na nchi yetu haina serikali ya dini. Yaani hakuna dini inayotambulika kama ni serikali, ni dini ya ya kwanza na wala nchi hii haiongozwi kwa misingi ya kidini. Lakini tukianza kuweka misukumo kwamba ndani ya katiba tuingize vitu vinavyohusu dini zetu, tutakuwa tumeanza kujiweka kwenye tabia na maelekeo ya kutafuta au dini ya serikali au serikali ya kidini na hapo tutakuwa tumetengeneza mazingira ambayo hayaashirii amani hata kidogo. Kwa hiyo kumbe, uhuru wa imani uheshimiwe, ili mradi imani hiyo haipingani na haki za binadamu. Pamekuwepo pia kilio kikubwa cha hiyo mahakama ya kadhi iingie, lakini kwa nini iingie katika taratibu za kiserikali? Kanisa Katoliki lina mahakama na linaendesha mahakama zake mpaka sasa hivi, na inapotokea kwamba kuna mahali ambapo hali halina sheria inayogusa swala hilo, inaomba msaada wa mahakama ya serikali, na mambo haya yanajulikana vizuri sana. Kwa hiyo kumbe, tuna kila sababu ya kuzuia katiba yetu isije ikajikuta imechukua tabia za udini na kuzifanya kuwa sehemu ya maisha ya raia wa Tanzania. Hapana, serikali yetu haina dini na serikali yetu sio ya kidini. Ni vizuri ikaendelea kubaki secular. Tatu, kuna mashirika mengi ya kimataifa yanayojaribu kuingia katika nchi zetu hizi kwa kisingizio cha kutetea haki za binadamu. Tungependa katiba yetu, katika kutetea haki za binadamu, isisahau haki ya mwanadamu tangu anapotungwa mimba. Hiki ni kitu cha msingi. Katiba nyingi zimejikuta zimeingia hata katika kuhalalisha uuaji mtoto aliyemo tumboni. Kiumbe hai anaambiwa hana haki, anaweza kutolewa tu. Kuna mahali viongozi mbalimbali mbali wamefikia hata hatua ya kusema mtoto huyo hana haki ya kuishi. Tukianza kuruhusu vitu hivi kwa visingizio za ya programu mbalimbali afya ya mama na mtoto afya ya mtoto afya ya mzazi, inayoelekea kumuua mtoto huyo, tunajenga tabia na kuhalalisha mchakato ya kuua watoto, na hivyo tutajikuta sisi wenyewe tunauana, kwa sababu yule anayeua mtoto mdogo aliyemo tumboni mwa mama yake mwenye haki ya kuishi ni huyo huyo atakuja kuua mtoto mkubwa aliyemzaa na kwa kweli, uuaji ni uuaji. Katiba yetu tungependa ilinde uhai wa mwanadamu tangu dakika anapoumbwa tumboni mwa mama yake, na kamwe asiitwe mvamizi, lakini aitwe ni kiumbe cha Mungu mwenye haki ya kuishi. Hana neno analoweza kulisema, lakini kupumua kwake ndani ya tumbo la mama ndiyo sauti yake inayomuomba Mwenyezi Mungu aendelee kupumua.