tu kwa njia yake sisi tunapatanishwa na Mungu tunakuwa watu wake Mungu na kukombolewa. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, na kualika tena tuendelee na tafakari zetu za ndoa na familia. Na sasa tuangalie kuhusu msamaha na uaminifu ambazo ni nguzo muhimu katika maisha ya ndoa na familia ila leo katika kipindi chetu cha kwanza tuseme kidogo kuhusu vikwazo katika safari hii ya ndoa. Ndugu msikilizaji, maisha ya ndoa na familia, kama ilivyo kwa maisha mengine, yana misimu mbalimbali, yana masika na kiangazi, vuli na hari. Kuna nyakati za furaha kweli kweli, lakini kuna nyakati za magumu na machungu. Hapa ni mwaliko kwa wanandoa, hasa kwenye miaka ya kwanza ya ndoa, kutambua changamoto hizi na kuzitumia vizuri katika kujenga mazingira ya upendo wa kudumu. Baadhi ya changamoto wanazoweza kukutana nazo wanandoa ni kupoteza mivuto ya kimwili iliyo muhimu sana katika umoja wao. Wakati mwingine upendo wao hupoteza vionjo vipya na kuwa kitu cha kawaida, na katika maana hii kila mmoja kati ya wanandoa humwona mwenzake kama kipingamizi kinachomzuia kupumua na kufurahia uhuru binafsi ni vizuri hapa turejee tena katika simulizi la uumbaji. Adamu alipojitambua katika muungano wao na Eva alijawa furaha, huu ni mfupa na nyama katika nyama yangu, ataitwa mwanamke. Mwanzo sura ya pili aya ya kumi na nane hadi ya ishirini na nne. Lakini muda si muda, baada ya kuvunja amri ya Mungu wananyosheana sasa vidole, si huyu mwanamke uliyenipa naye mwanaume alikuwa wapi wakati yote haya yanatokea? Hapa tunagundua umimi, ukosefu wa uvumilivu, uaminifu na haraka, dharau na wivu wa kupindukia, hata wakati mwingine tabia ya kutaka kulipiza kisasi. Hapa wanandoa huanza kupoteza ule uzawadi uliotawala maisha yao. Upendo huanza kuwa baridi, matendo ya upendo huanza kufa na kila mmoja humwona mwenzake kama kizuizi na hatari na mzigo kwake. Hatua kwa hatua hufikia mahali pa kukosa uaminifu katika tendo la ndoa. Wanandoa hufikia mahali pa kutafuta kitulizo cha upendo na umoja nje ya muungano sahihi wa ndoa, ambao kwa hakika haufikiwi, ila matatizo huongezeka kama wengi tunavyoshuhudia. Hapa tunayo mifano mingi ambayo kama tungehitaja muda wetu kwa uhakika usingetosha. Ndugu msikilizaji, ndoa hujengwa na upendo na matendo ya mapendo. Huu ni mwaliko kwa kila mmoja kati ya wanandoa kujitahidi kujenga mazingira mazuri yanayomvutia mwenzake katika umoja kamili. Tusiishie kusema huyu mwenzangu ana matatizo. Je, mimi nimechangia kiasi gani kumfanya mwenzangu adumu katika uaminifu wa ndoa? huu ni mwaliko wa kufanya vizuri zaidi pale ambapo ubaridi umetawala. Kutoka studio za redio Vatikani, ni mimi Padi Rafaeli Mwanga wa jimbo katoliki la Same, taasisi ya ndoa na familia, chuo kikuu cha kipapa Laterano, Roma. Mungu Tunakuwa watu wake Mungu na kukombolewa, basi hakuna yeyote awezaye kujivuna, awezaye kujivuna, kujivunia chochote mbele ya Mwenyezi Mungu.