Mpendwa mwanatafakali, unayeitegea sikio Radio Vatikani, kwanza ninakutakieni heri na baraka tele za kuzaliwa mwana wa Mungu. Leo ni Krismasi, ni Noeli, ni neema ya Mungu iliyofunuliwa kwetu. Kwa hakika, ile ahadi ya Mungu aliyoitoa tangu zamani sasa imefunuliwa, na hivi tunafurahi na kushangilia tukiimba, utukufu kwa Mungu juu na amani duniani kwa watu wenye mapenzi mema. Mtoto Emanueli aliye na uweza wa kifaru begani mwake, Mungu pamoja nasi, amezaliwa kwa ajili yetu. Kanisa duniani kote lina imba pangoni, Betelehemu amezaliwa mtoto Yesu, twendeni sote tukamwone na kumpa zawadi. Nabii Isaya anayeishi karne karne ya nane kabla ya Kristo anaonyesha katika masomo ya sherehe za Noeli jinsi Waisraeli wanavyofurahi kurudi nyumbani toka utumwani Babeli. Wanafurahi kwa sababu wamekaa chini ya kandamizo la utumwa kwa muda murefu, na kandamizo hilo lilikuja kwa sababu wao wenyewe walishindwa kutii usia ya Mungu, wakaingia katika ugomvi kati yao na hivyo wakapelekwa utumwani. Sasa nabii Isaya akiona mwisho wa utumwa huo katika maono anaimba akisema, watu wote waliokwenda katika giza wameiona nuru kuu, na wale waliokaa katika nchi ya uvuli wa mauti nuru imewaangaza. Uwaguzi huu wa nabii Isaya unakamilika kwa kuzaliwa Masiya, mwana wa Mungu, aliye mshauri wa ajabu, Mungu mwenye nguvu, baba wa milele na mfalume wa amani. Enzi yake haina mwisho, atahukumu kwa haki, na kwa hakika hakuna mfalume mwingine kabla na baada yake aliyeweza kuwa na sifa hizi. Katika nyakati zetu, nasi tuko utumwani, tuko katika taabu mbalimbali, kama vile ukosefu wa mahali pazuri pa kuishi shida ya umeme, maji, sukari, rushwa na ugomvi kati yetu, pamoja na ajali nyingi barabarani. Je, haya amesababisha nani? Ni sisi wenyewe. Sasa leo nuru imetushukia kutoka mbinguni, kama tulivyokuwa tukiimba wakati wa majilio, ushukie Masiha kuwaokoa watumwao. Je, kuzaliwa kwa Bwana au kushuka kwa Masiha au kushuka kwa nuru hii kwa tufanya kweli, tuonje lile pendo la kweli waliolonja Waisraeli toka utumwani Babeli. Ewe mpendwa, mwana wa Mungu ni Emanueli, anakuja kutuondolea utumwa. Cha msingi tuanze pamoja naye kuacha ubaya na kutenda wema. Kuacha ubaya na kutenda wema ni ujumbe kamambe ambao Mtume Paulo anamtumia Mtakatifu Tito, akimsisitizia kuwa neema ya Mungu Mwokozi inayookoa wanadamu wote imefunuliwa kwetu, na hivi kazi yetu kama twataka kuifaidi neema hiyo ni kuambatana na maisha ya uongofu, maisha ya kupokea na kuzitumia neema za Mungu pamoja nasi, yaani Emanueli, mtoto Yesu. Kuzaliwa kwa Kristu ni amani na uhuru kwa wana wa Mungu. Kuzaliwa kwa mwana wa Mungu ni ufunuo mkamilifu wa Mungu kwetu, kwa maana tangu zamani Mungu alisema nasi kwa njia ya mababu, manabii na sasa anasema nasi kwa njia ya masiya Mwanay mpenzi tunayepaswa kumfuata. Kina mpendwa, mwana Noeli mwinji Luka akitupeni habari ya furaha, kwanza anamweka Bwana katika mazingira ya mwanadamu. Anaweka mbele yetu kwanza jambo la kijografia na la kihistoria, akisimulia juu ya Masihi anayezaliwa wakati wa mfalume wa Kirumi, kaizari ya Augusto. Pia Masihi anazaliwa Betlehemu, kijiji cha wachungaji, kama ilivyokuwa imeaguliwa kwamba atazaliwa katika ukoo wa Daudi. Hili laonesha kuwa masiha anaingia katika maisha ya mwanadamu, anaingia katika historia yetu. Pamoja na hilo, pale pangoni Betlehemu anashuhudiwa na wachungaji, kielezo cha upendo wa Mungu kwa wote na hasa waliofukara na masikini. Na kwa jinsi hiyo Mungu anatufundisha kushinda uovu si kwa vita bali kwa upendo na msamaha. Wote twatambua kuwa wachungaji wakati ule walikuwa ni watu wa kulala machungani waliodharauliwa na hata hawakuruhusiwa kuingia kwenye masinagogi, walikuwa wakisadikika kuwa waongo na wagomvi. Mwana wa Mungu anaona hao ndio wapewe habari ya kuzaliwa kwake wakiwa wa kwanza. Maana yake Mungu ni kwa ajili yao na anachagua ukaa katikati yao, yaani walio masikini. Mwinjili Yohane anaweka mbele ya mataifa neno wa Mungu aliyefanyika mwili na akakaa kwetu. Masiya ni neno wa Mungu ambayo anatumwa na Mungu kwetu kwa sababu ya upendo upeo kwa mwanadamu. Ni nuru ile ile ambayo nabii Isaya anaitangaza katika Agano la Kale, ya kwamba miisho yote ya dunia imeona nuru na wokovu wa Mungu. Mungu amefanyika mwili nasi tukauona wokovu wake, na hivi tunaalikwa kusikiliza na kutenda kadiri ya mapenzi yake. Mwinjili Yohana atupatia fumbo la umwilisho, kielezo wazi cha upendo wa Mungu. Mungu anayejishusha na kutoa mwili wako dhaifu, anataka kugeuza mwili wako uwe mwili wa utukufu. Kwa fumbo hili la Bwana kukaa kwetu, ni fundisho la amani kwa mataifa. Kumbe kugombana ni tishio dhidi ya upendo katika jamii uliowekwa kwa njia ya fumbo la umwilisho. Yafaa kufikiri kidogo juu ya vita vinavyoendelea duniani. Kumbe neno akafanyika mwili ni nuru na amani kwa watu wote, ni sura na utukufu wa Mungu Baba na kielezo cha mapendo yasiyopimika kwa mwanadamu. Ninakukumbusha ewe mpendwa, Bwana amekuja na kukaa kwetu, ni Noeli, ni Krismasi, ni upendo. Maana yake anakaa kwenye familia, kumbe ni sherehe ya familia, ni siku za kukaa pamoja, baba, mama na watoto. Kama vile ambavyo mtoto anapozaliwa tunapeleka habari ya furaha kwa majirani, basi kukaa kwetu pamoja na Bwana katika familia zetu kuwe ni chimbuko la habari njema ya furaha kama wachungaji waliopeleka habari njema ya furaha kwa watu wote. Kumbuka kule Betlehemu Bwana alikosa nafasi katika nyumba ya wageni, na hivi leo asija akakosa nafasi katika moyo wako katika sherehe za Noeli. Na daima nafasi ya Bwana yapasa kutayarishwa daima kwa maisha ya sara na sakramenti. Kuna desturi ya kubatiza watoto katika sikukuu ya Noeli. Yafaa kuelewa kuwa ni nafasi muhimu na ya pekee inayotayarisha mahali pa Bwana atakapokaa katika mtoto huyo. Kumbe wazazi, tunzeni nafasi iletwayo kwetu kwa njia ya ubatizo. Ninakutakieni heri na baraka tele za Mungu katika sikukuu za Noeli sasa, daima na milele. Tumsifu Yesu Kristu na Maria. Tafakari hii imeletwa kwako na Padre Richard Tiganya, misionari wa Damu Takatifu.