Ndugu zangu, sikukuu ya Pasaka ni kubwa sana. Kudhihirika uzito huo, tumepewa kipindi kizima cha siku arobaini kwa rezima kujiandaa, ili kuweza kujipatanisha na Mungu. Katika kipindi hicho cha Kwarezima, tumevisikia vituko mbalimbali vilivyompelekesha Yesu kusakwa hadi kushikwa, halafu kumtesa na kumhukumu na kumnyonga msalabani hadi kufa. Katika juma hili kuu tumeona mambo mbalimbali yanayokera na kukihirisha sana moyo aliyotendewa Yesu na waumini wa dini wakiwa wamakuhani na wafuasi wake. Unaweza kubunia ni kosa gani la jinai alilolifanya Yesu hadi akastahili adhabu ya, ya kifo? Alitenda kosa gani liliyowakasirisha watu wengi hivi hata ikabidi kufanyika hata msako wa kumua bila kuthamini uhai wake? Hivi Yesu alifanya tendo gani bovu hadi rafiki zake wakamsaliti? Alifanya tendo gani la jinai hadi watu waliobobea kwa imani ya dini yao waweze kuvunja amri ya Mungu wao ya kutesa na kuua? Hakuna ambaye angeweza kufikiria kwamba maisha ya Yesu hapa duniani yangetamatika hivyo. Vitendo alivyotendewa Yesu na maneno ya karaa aliyonenewa Yesu ambayo yanakera katika Injili ya leo ni kwanza, Yesu kuzabwa kofi, halafu na lugha aliyopewa na mtumishi wa kuhani. Ninashindwa kupata picha namna gani binadamu anathubutu kumzaba kofi Mungu muumbaji wake, Bwana Yesu Kristo aliyekuwa daima mwenye upendo na huruma kwa watu wote hapa duniani. Yesu baada ya kukamatwa, alipelekwa moja kwa moja kwa kuhani Anasi ambaye Yohani anasema alikuwa ni mkwe wa kuhani mkuu Kayafa. Yaonekana makuhani hao walikuwa pia na madaraka fulani ya kiserikali kadiri ya sheria za Warumi. Ndiyo maana walipelekewa mhalifu kama Yesu ili wamhoje. Waliofaulu kuingia ndani alikokuwa kuhani ni Yohani, kwa sababu alijulikana na kuhani. Wengine kama Petro walibaki nje, wanaota moto. Kuhani alipomuuliza Yesu juu ya sera zake na juu ya wafuasi wake, jibu ya Yesu lilikuwa dhahiri kabisa, kwamba yeye, sera na mafundisho yake makuu ya ufunuo yalikuwa ya hadhara. Sera zake alikuwa anazimwaga pale anapoona imekusanyika lukuki ya watu, hivi hakuna mficho wala ubaguzi ndivyo alivyoweza kupeleka ujumbe wake wa kweli na haki kwa watu wote bila kuogopa dola wala dini ya mtu. Mimi nimesema na ulimwengu waziwazi wazi, wala sikusema neno lolote kwa siri. Ya nini kuniuliza mimi? Waulize wale waliosikia niliyowaambia wao, wanajua niliyo yanena. Yohana sura ya 18 aya 21. Maneno hayo ndiyo yaliyomchefua nyongo mtumishi mmoja ambaye, kutokana na ushabiki na unafiki kwa kuhani, akamzaba Yesu kofi na kumwonya, ndiyo majibu hayo kwa kuhani mkuu? Hapo Yesu anashindwa kunyamaa kudhalilishwa na kunyongewa hivi haki yake ya kusema ukweli na haki. Anaona bora akanyweshe katumishi akavidonge vyake. Jibu la Yesu la heshima ni fundisho kuu na laweza kuwa maelezo kwa, kwa msemo huu, mnyonge mnyongee lakini haki yake mpe. Kama nimesema vibaya, ushuhudie ule ubaya, bali kama nimesema vyema, wanipigia nini? Hapa Yesu hakatai kupigwa kofi, maana alisema mmoja akikupiga kofi la mkono wa kushoto mgeu zina la kuume, Mateo sura ya tano aya thelathini na tisa au Luka sura ya sita aya ishirini na tisa hapa. Lakini Yesu anataka kuonyesha kwamba kipigo alichopata ni uhalifu, uhasama, uonezi, ametendewa jeuri kutokana na unyonge wa kutoweza kujitetea kwa vile amefungwa, lakini ukweli hana kosa lolote. Hivi ndivyo wanavyotendewa wanyonge wasioweza kujitetea. Yesu anataka kuonyesha kwamba mnyonge abidi atambuliwe daima na popote. Tendo lolote la ubabe dhidi ya mnyonge ni matumizi mabovu ya madaraka na mamlaka. Hivi anamwalika kijana kutumia akili yake na kutoa hoja kabla ya kuonea wanyonge. Kama nimesema vibaya, ushuhudie ule ubaya. Tamko hili la Yesu kwa undani wake ni kama kugeuza shavu la pili, yaani amesamehe, lakini kusamehe huko hakufuti tendo aliloishatendewa, kupigwa kofi. Halafu Yesu anaendelea kuuliza swali, kama nimesema vema, wanipigia nini? maneno haya yanawaendea wengi, yanamwendea askari aliyomtendea vibaya Yesu, wali waliomhukumu kufa. Sana sana ni mwaliko kwenye kutafakari juu ya kukoseana haki na juu ya udhurumu usioweza kuelezeka dhidi ya wanyonge. Imepita tayari miaka elfu mbili na ushehe toka Yesu alipouliza swali hili, kwa nini wanipiga? Swali hili linatoa nguvu kwa watu wote kutetea haki na ukweli vinapovunjwa, iwe katika familia, serikalini, katika dini, hasasa dhidi ya wanyonge. Msimamo wa Yesu dhidi ya wanyonge na wa umuhimu wa kuizungumzia misingi ya haki za binadamu, ndiyo jibu lililo kwenye roho ya ndani kabisa ya kusamehe ya upendo, ambayo tunaikuta katika Injili ya leo. Kwa vyovyote, hata ukijua kusamehe na kupenda, huko hakumaanishi kuukana uonevu na kukoseana haki ambako kunasababisha uovu. Msimamo huu wa Yesu una maana sana katika maisha yetu, yaani kuwatetea maskini, wadhaifu, wanyonge, wale wote wanaoloa wa damu kutokana na kudhulumiwa na viongozi na mataifa makubwa. Haitoshi tu kuwatetea wanyonge, bali yabidi pia kutetea haki, yaani haki ya kila mmoja na sio kusubiri hadi yatokee madhurumu na uonezi wa hawa wakuu ufanyike ndipo tuanze kutangaza uhuru na kuheshimiana na kujaliana. Mateso ya Yesu ni hasa kule kugandamizwa na ma amuzi ya kikandamizaji yasiyojali utu wa mtu hata kama mtu huyo ni mnyonge na asiye na hatia yoyote kabisa, lakini ananyongewa na kuuawa. Swali la Yesu linagusa moja kwa moja dhamira ya kila mtu mwenye mapenzi mema, wa kila dini ya kweli la kutetea heshima na haki ya wanyonge. Leo Yesu anatuuliza swali sisi: kwa nini wanipiga? Endapo hatumpigi mwilini, je, tunajeruhi moyo wake mtakatifu kutokana na kushindwa kukabiliana na uovu wa ulimwengu? Je, hatumpigi Yesu usoni pale tunaposhindwa kuwaonyesha upendo wengine? Je, hatumnyimi chakula Yesu pale tunaposhindwa kuwapa chakula wenye njaa? Je, hatumfukuzi Yesu pale tunaposhindwa kuwakaribisha wageni, tunaposhindwa kuwahudumia wagonjwa na kwenda kuwaona wafungwa? ndugu zangu, Yesu alisema kweli, "Nawaambieni yeyote muliyo mtendea mmoja wa ndugu zangu mmenitendea mimi, Mateo sura ya 25 aya ya 40. Je, wiki iliyopita au mwezi na mwaka uliopita ulimpiga Yesu? Tusiwaonee wanyonge, kwani tunajitia wenyewe upumbavu na kushindwa kujibu swali la Yesu, wanipigia nini? Ndivyo basi, tujionee huruma wenyewe. Yesu ni mwenye huruma daima nasi tumebahatika naye kupewa sakramenti ya kitubio, tunamuweza kwenda kusafisha mioyo yetu iliyochafuka kutokana na uovu tulioutenda dhidi yake. Leo na kesho, kanisa linatupendekezea kufunga kwa ajili ya kushiriki mateso na kifo cha Bwana Yesu, ili kujiandaa wenyewe vizuri kushiriki kamilifu na kwa dhati furaha na utukufu wa ufufuko, na kutakia Ijumaa njema.