Nabii anapaswa kuwa mtu wa karibu sana na wana wa Mungu katika jumuiya anamoishi. Nabii anakuwa rafiki wa watu. Mahusiano ya nabii na Mwenyezi Mungu hayamtengi na jamii anamoishi, bali yanamsogeza karibu zaidi nao, ili aweze kuyatambua vema maisha yao na kuwasaidia. Waamini wanapaswa kujenga mahusiano ya urafiki wa kweli katika jamii. Kwa namna hii, wanaweza kuyatambua wa vema maisha ya wanajumuiya kwa ujumla, na hivi kuyagundua maovu yaliyofichika ndani humo na kuyatafutia tiba thabiti kutoka kwa Kristo aliye tabibu wa kweli wa kila bayi. Mahusiano ya mkristo na wana wote wa Mungu yanamjengea pia hali ya upendo na ya ukujali. Hii haimaanishi kuwapenda watu na jamii yake na kuyafunika maovi yao, kwani huu hauwezi kuwa upendo wa kweli, na pia kwa sababu nabii siku zote anasimamia neno la Mungu, vinginevyo atakuwa nabii wa uongo. Ndivyo anavyokuwa mpatanishi kati ya watu na Mwenyezi Mungu, kama alivyofanya Kristo mwenyewe. Kristo kautoa mwili wa mwanadamu na kaishi kati yetu, ili kuzifahamu tabu na raha zetu, akatufanya marafiki wake na katupatanisha na Mungu Baba na sasa anaendelea kutuombea akiwa ameketi kuumeni mwa kiti cha enzi cha Baba. Ni wajibu wetu wa ubatizo barani Afrika kuwa waombezi wa jumuiya wa tunamoishi, kwa mfano wa nabii Musa jinsi alivyokuwa mwombezi na mpatanishi wa wana wa Israeli na Mungu Baba. Sala ya mtu ya mtu mwema ina nguvu ya kutenda makuu. Kwa hivyo, muumini mwadilifu na mwenye haki anapotolea maombi ya kweli, sala yake inasikilizwa na, na Mwenyezi Mungu naye hutenda kwa wakati wake. Haki amani na mapatano barani Afrika vitapatikana iwapo waamini watakuwa mawakili wa kweli wa Kristo katika kutafuta maelewano kwa njia za halali na kukesha katika sala ili kuliombea letu ambalo kwa muda mrefu linasongwa na mawimbi makali ya unyanyasaji na umwagaji damu na migogoro mikubwa. Bwana Yesu mwenyewe anatufundisha ya kuwa aina nyingine za magumu na mabaya hazitafutii ufumbuzi kwa urahisi bila kusindikizwa kwa sala na kufunga. Katika kuyafunua maovu na kuionya jamii, yampasa nabii mwenyewe kuachana na uovu huo. Kwa sababu hiyo, waamini wa, wa Kristo barani Afrika wanapaswa kuwa mstari wa mbele katika kutenda haki, kutafuta amani na kukuza mapatano ya kweli. Heri wenye njaa na kiu ya haki maana hao watashibishwa. Katika jamii anamoishi na anayoihudumia na kuitolea hushuda, nabii ni mtu wa ukweli; yeye anaishi katika kweli na anaitangaza kweli ya Mungu. Sababu hiyo, anapoyaona maovu hatari, au mwelekeo wowote mbaya katika jamii, anaoweka wazi ukweli na hali halisi ya jamii. Nabii anapingana na manabii wa uongo wenye kudanganya watu kuwa kila kitu kiko sawa, kuwapa ahadi za uongo au baraka zisizo na misingi ya imani ya kweli, wenye kuwaahidia watu miujiza na maisha rahisi, rahisi yasiyo na kweli yoyote ndani yake. Katika hali hii, nabii anasimama kidete kuutetea ukweli bila kuficha, kama anavyofanya nabii Yeremia akiwafikishia ujumbe wa wana wa Mungu na kuwaonya kwa maneno ya Bwana mwenyewe anayesema: wameliponya jeraha la watu wangu kwa juujuu tu, wakisema amani, amani, na wakati hapana amani. Ndivyo wanavyoalikwa waamini wa, wa Kristo barani Afrika kuisimamia ukweli katika kila hali, kutodanganyika na ahadi za uongo, na hivi kuyaweka mambo wazi ili kuyatafutia ufumbuzi katika utendaji. Na katika ushuhuda wake, nabii anakumbana pia na magumu mbalimbali. Anakumbana na magumu sababu baadhi ya watu hawauamini na kuupokea ukweli kwa urahisi, sababu baadhi yao wanawachukulia manabii kama chanzo cha kuwavurugia maisha ya starehe au hata kuwadhani kuwa ndio chanzo cha mvurugano na taabu katika jamii, wakati mwingine hata kuwatesa manabii wa Mungu ili waache kuhubiri ujumbe wa Mungu. Hali hii hupelekea mara nyingi kumfanya nabii kuwa mtu wa mateso na huzuni nyingi. Waamini barani Afrika wamekutana na hali kama hizo na bado wanaendelea kukutana nazo. Manabii hawa barani Afrika hawawezi kutishwa wala kuzuiwa kwa mateso, hata kifo, kwa kuwa wamekuwa tayari tangu awali kuisimamia kweli na imani yao hata mwisho, hata ikiwa lazimu kumwaga damu yao kwa kumshuhudia Kristo na kuisimamia kweli kama walivyofanya watakatifu Karoli Lwanga na wenzake, mtakatifu Bakita, mwenye heri Bakanja na wengine wengi barani Afrika. Uokovu wa bara la Afrika unategemea sana uinjilishaji wa kina. Ujumbe naoenezwa kwa utumwa wa kinabii wanaobeba waamini wote waliobatizwa katika Kristo Yesu, mfalme wa haki na amani. Kutoka studio za Radio Vatican ni mimi Jando, Kasisi Celestin Nyanda.