Namba 40. Hebu sasa tutafakari juu ya namba hii 40. Kwetu wa Kristo, kanisa limetenga kipindi cha mfungo wa siku 40 kabla ya kuliadhimisha fumbo kula maisha, yaani kifo na ufufuko wa bwana wetu Yesu Kristo, Pasaka. Namba ya 40 inatajwa na kutumika pia katika mazingira mengine nje ya mfungo, na ina maana mbalimbali ndani na nje ya ulingo wa dini. Mathalani, ili kuonyesha kwamba kila tendo lina kikomo chake, kama tendo bovu la wizi, kuonyesha kuwa lina kikomo chake, mswahili atakwambia Mwizi siku zake arobaini. Kadhalika, kuna mti ambao majani yake ni machungu sana, na unaaminika kutibu magonjwa arobaini. Mti huo unaitwa mwarobaini kutokana na uchacho wa majani yake. Mara nyingi neno hili hutumika kumtahadharisha mwovu kuwa atapata tiba inayochacha ya kuukomesha uovu wake. Hapo mswahili atakuambia, nitakunywesha mwarobaini. Kuna pia utamaduni huitwao arobaini, yaani siku ya arobaini, baada ya kifo na maziko ya ndugu, ambapo wafiwa hukutana na kufanya ukumbuko wa msiba kwa kusali na kupanda msaraba makaburini. Katika Biblia tunaikuta namba 40 ikitajwa katika sehemu kadhaa za agano la kale na jipya. Mathalani, Wayahudi walitangatanga na kuhamahama jangwani kwa miaka 40 kabla ya kuingia nchi ya ahadi. Yaonekana kwa miaka 40 taifa lilikuwa katika giza la uovu na kumchukiza Mungu muumbaji wake. Hata mzaburi anasema Miaka arobaini ilichukizwa na kizazi hiki, nikasema ni watu waliopotoka mioyoni, wala hawakuzijua njia zangu. Zaburi 95: aya 10. Katika nafasi nyingi za gano la kale na jipya namba hii inahusiana na kufunga. Musa alifunga siku arobaini kabla ya kupokea amri kumi za Mungu, naye alikuwa huko pamoja na Bwana siku arobaini na masiku yake hakula chakula wala hakunywa maji, naye akaandika katika hizo mbao hayo maneno ya maagano, hizo amri kumi. Nabii Eliya alifunga siku 40 kabla ya kuona na Mungu kwenye mlima Horebu. Akainuka akala akanywa akaenda katika nguvu za chakula hicho siku 40 mchana na usiku, hata akafika Horebu mlima wa Mungu. Kitabu cha Kwanza cha Wafalme sura ya 19 aya 8. Katika Agano Jipe, Yesu alifunga siku 40 jangwani, akipambana na majaribu kabla ya kuanza kazi yake. Aidha, baada ya kufufuka kwake mitume walijifungia ndani ya chumba kwa siku 40 kwa ajili ya kuogopa Wayahudi. Kwa mitume kipindi hiki kilikuwa cha wasiwasi na woga, hadi siku ya hamsini, Pentekoste, ndipo wakapata nguvu ya kutoka nje na kuanza kuhubiri bila woga hadi kufa kama mashahidi. Wataalamu wengi wa maisha ya kiroho na kiteolojia, na hata ya kisaikolojia, wameinyambua namba hii 40 hadi kugusa maisha ya mtu binafsi na ya jamii. Wanaanza kwa kunukuu zaburi isemayo: Jumla ya miaka yetu sabini tukiwa na afya njema themanini Zaburi ya tisini aya ya kumi. Kwa hiyo kwa mwenye nguvu na afya njema, nusu ya miaka hiyo 80 ni miaka 40, nayo huitwa kipindi cha umri wa kati wa binadamu. Wataalamu hao huitumia namba hiyo ya umri wa kati, miaka 40, kumaanisha mwisho wa sehemu ya kwanza ya maisha ya binadamu na mwanzo wa maisha mapya. Wameonyesha pia kwamba kwa binadamu, kipindi hicho ni cha matatizo na cha kukosa msimamo, yaani middle age crisis. Ama kweli miaka arobaini ni katikati ya maisha, ni muda unapoisha ujana wa kwanza na kuanza ujana wa pili, ni kama katikati ya mchana saa sita, yaani adhuhuri ya maisha yenye maradhi na hatari zake, kama asemavyo mzaburi: hutaogopa tauni izungukayo gizani, wala maradhi yaangamizayo adhuhuri. Zaburi ya tisaini aya sita. Kama ukali wa jua unavyoanza kufifia kuanzia adhuhuri kuelekea jioni, ndivyo maisha ya mtu baada ya kutimiza umri wa kati tunaweza basi kusema kwamba kitambo cha namba arobaini hutumika katika nyanja nyingi za maisha yawe ya kijamii kidini na kibiblia halafu kitambo hiki cha arobaini chaweza kumaanisha giza taabu wasiwasi uzuzu uoga kukosa msimamo au mwelekeo bahati iliyoko ni kwamba kipindi hiki ni cha mpito na si cha kudumu yaani ni namba imaanishayo kikomo na mwanzo wa kitu kipya baada ya arobaini hufuata hamsini pentekoste kila kitu kinapodhihirika kilivyo Maisha yanapoonekana katika mwanga mpya kwa vile inaanza ngwee mpya ya maisha. Ni kipindi ambapo mtu unachukua uamuzi upya wa maisha, kama asemavyo Mswahili, akachukua zake hamsini. Licha ya kumaanisha kikomo, namba hiyo yaweze kuchukuliwa kuwa ni kipindi cha tafakari ya yaliyopita na kujiandaa kwa yajayo.